Logo
Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam
Deposit Insurance of Vietnam
  • Giới thiệu
    • Thông điệp của Chủ tịch Hội đồng quản trị Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam
    • Tổng quan về BHTGVN
    • Chức năng, quyền và nghĩa vụ của Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam
    • Cơ cấu tổ chức
      • Ban lãnh đạo qua các thời kỳ
      • Ban lãnh đạo hiện nay
      • Sơ đồ tổ chức
      • Mạng lưới BHTGVN
  • Dành cho người gửi tiền
    • Quyền và nghĩa vụ của người được bảo hiểm tiền gửi
    • Mẫu chứng nhận tham gia bảo hiểm tiền gửi
    • Danh sách tổ chức tham gia BHTG
    • Thủ tục trả tiền bảo hiểm
  • Dành cho tổ chức tham gia BHTG
    • Biểu tượng tham gia bảo hiểm tiền gửi (Bản điện tử)
    • Thủ tục tham gia bảo hiểm tiền gửi
    • Quyền và nghĩa vụ của tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi
    • Hệ thống quản lý thu thập thông tin (ICM)
  • Thư viện
    • Video
    • Văn bản
      • Văn bản pháp luật về BHTG
      • Văn bản liên quan
      • Văn bản do BHTGVN ban hành
  • Thông tin báo chí
  • Ấn phẩm
    • Bản tin bảo hiểm tiền gửi
    • Báo cáo thường niên
    • Ấn phẩm khác
  • Liên hệ
icon home Trang Chủ icon arrow Người gửi tiền nên biết

Từ ngày 15/8/2026, Ngân hàng Nhà nước nâng hạn mức khoản vay giá trị nhỏ lên 400 triệu đồng

Thứ 3 , 07/07/2026
Ngân hàng Nhà nước Việt Nam (NHNN) vừa ban hành Thông tư số 29/2026/TT-NHNN sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2016/TT-NHNN quy định về hoạt động cho vay của tổ chức tín dụng (TCTD), chi nhánh ngân hàng nước ngoài đối với khách hàng. Thông tư được ban hành trên cơ sở Luật Các TCTD đã được sửa đổi, bổ sung năm 2025 và sẽ có hiệu lực thi hành từ ngày 15/8/2026.

Một trong những nội dung đáng chú ý của Thông tư là sửa đổi quy định về khoản vay có mức giá trị nhỏ. Theo đó, khoản vay có giá trị nhỏ là khoản vay theo quy định tại khoản 2 Điều 102 Luật Các TCTD và không vượt quá 200 triệu đồng tại quỹ tín dụng nhân dân, 400 triệu đồng tại các TCTD khác.

Bên cạnh đó, Thông tư bổ sung quy định về hoạt động cho vay được thực hiện theo phương án cơ cấu lại TCTD được kiểm soát đặc biệt đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt. Theo đó, hoạt động cho vay được thực hiện theo phương án cơ cấu lại TCTD được kiểm soát đặc biệt khi phương án này đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Đối với quy định về cơ cấu lại thời hạn trả nợ, Thông tư sửa đổi điều kiện đối với khoản vay được xem xét cơ cấu lại thời hạn trả nợ theo hướng khoản vay chưa được kéo dài thêm thời gian trả nợ một phần hoặc toàn bộ nợ gốc và/hoặc lãi tiền vay của kỳ hạn trả nợ đã thỏa thuận, bao gồm cả trường hợp không thay đổi số kỳ hạn trả nợ đã thỏa thuận; thời hạn cho vay không thay đổi. Đồng thời, khoản vay chưa được kéo dài thêm thời gian trả nợ gốc và/hoặc lãi tiền vay vượt quá thời hạn cho vay đã thỏa thuận.

Thông tư cũng sửa đổi quy định về thứ tự thu nợ. Theo đó, TCTD và khách hàng thỏa thuận về thứ tự thu nợ gốc, lãi tiền vay. Đối với khoản nợ vay bị quá hạn trả nợ, TCTD thực hiện theo thứ tự thu nợ gốc trước, thu nợ lãi tiền vay sau.

Đối với hoạt động cho vay bằng phương tiện điện tử, Thông tư bổ sung quy định TCTD phải quy định cụ thể giới hạn dư nợ cho vay đối với một khách hàng, bảo đảm phù hợp với quy định của Luật Các TCTD, Thông tư này và các quy định pháp luật có liên quan. Đồng thời, sửa đổi quy định về thông tin trong hồ sơ cho vay theo hướng xác định rõ thông tin về TCTD cho vay và khách hàng vay.

Thông tư cũng sửa đổi, bổ sung quy định về nhận biết và xác minh khách hàng trong hoạt động cho vay bằng phương tiện điện tử. Theo đó, TCTD thực hiện việc nhận biết, xác minh khách hàng theo quy định của NHNN về mở và sử dụng tài khoản thanh toán tại tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán. Việc nhận biết, xác minh này được áp dụng đối với khách hàng lần đầu thiết lập quan hệ với TCTD. Đối với khách hàng đã thiết lập quan hệ và hoàn thành việc nhận biết, xác minh, TCTD được quyết định áp dụng các biện pháp, hình thức, công nghệ để xác minh khách hàng phục vụ cho vay bằng phương tiện điện tử, bảo đảm phù hợp với các thông tin đã biết về khách hàng.

Ngoài ra, Thông tư bãi bỏ Điều 32c và Điều 32h của Thông tư số 39/2016/TT-NHNN đã được bổ sung tại Thông tư số 06/2023/TT-NHNN; đồng thời bãi bỏ khoản 5 Điều 1 Thông tư số 06/2023/TT-NHNN và điểm b khoản 1 Điều 1 Thông tư số 12/2024/TT-NHNN.

Đối với các thỏa thuận cho vay, hợp đồng tín dụng được ký kết trước ngày Thông tư có hiệu lực, TCTD và khách hàng tiếp tục thực hiện theo nội dung đã ký kết và quy định của pháp luật tại thời điểm ký kết. Trường hợp sửa đổi, bổ sung thỏa thuận cho vay hoặc hợp đồng tín dụng, nội dung sửa đổi, bổ sung phải phù hợp với quy định của Thông tư này.

BT

Các tin khác

Tăng cường bảo đảm an toàn cho giao dịch chuyển tiền trực tuyến
Tăng cường bảo đảm an toàn cho giao dịch chuyển tiền trực tuyến

Nhằm hỗ trợ khách hàng giảm thiểu rủi ro trong quá trình giao dịch thanh toán và ngăn...

An toàn tài khoản ngân hàng – Bảo vệ khách hàng trong môi trường số
An toàn tài khoản ngân hàng – Bảo vệ khách hàng trong môi trường số

Trước diễn biến phức tạp của tội phạm sử dụng công nghệ cao, bảo đảm an toàn tài khoản...

Chuyển đổi số gắn với bảo đảm an toàn hoạt động ngân hàng và bảo vệ khách hàng
Chuyển đổi số gắn với bảo đảm an toàn hoạt động ngân hàng và bảo vệ khách hàng

Chuyển đổi số đang mở ra nhiều cơ hội cho ngành Ngân hàng nâng cao chất lượng dịch vụ,...

Phấn đấu đến năm 2030, ít nhất 30% người trưởng thành gửi tiết kiệm tại các tổ chức tín dụng
Phấn đấu đến năm 2030, ít nhất 30% người trưởng thành gửi tiết kiệm tại các tổ chức tín dụng

Ngân hàng Nhà nước Việt Nam (NHNN) đặt mục tiêu đến năm 2030 ít nhất 30% người trưởng...

Quy trình chi trả bảo hiểm tiền gửi theo Luật Bảo hiểm tiền gửi năm 2025: Bảo đảm tốt hơn quyền lợi người gửi tiền
Quy trình chi trả bảo hiểm tiền gửi theo Luật Bảo hiểm tiền gửi năm 2025: Bảo đảm tốt hơn quyền lợi người gửi tiền

Luật Bảo hiểm tiền gửi (BHTG) năm 2025 đánh dấu bước hoàn thiện quan trọng của chính sách...

TIN ĐỌC NHIỀU
  • Tăng cường bảo đảm an toàn cho giao dịch chuyển tiền trực tuyến
  • Quyền và nghĩa vụ của tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi theo Luật Bảo hiểm tiền gửi năm 2025
  • Chi nhánh Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam khu vực Bắc Trung Bộ: Nối dài hành trình tri ân nhân ngày Thương binh – Liệt sỹ 27/7
  • Chi nhánh bảo hiểm tiền gửi Việt Nam khu vực Tây Bắc Bộ sơ kết công tác kiểm tra 6 tháng đầu năm 2026
  • Chi nhánh Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam khu vực Bắc Trung Bộ triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2026
  • Đoàn công tác của Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam thăm và làm việc tại Budapest, Hungary
  • Truyền thông để tạo thói quen người gửi tiền chủ động tìm hiểu quyền lợi bảo hiểm tiền gửi
  • Chi nhánh Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam khu vực Đồng bằng sông Cửu Long: Hành trình 25 năm vun đắp niềm tin
  • Đền ơn đáp nghĩa - tri ân bằng trách nhiệm, cống hiến và khát vọng phồn vinh
  • Nỗ lực đưa Luật Bảo hiểm tiền gửi năm 2025 vào cuộc sống
Quản lý ấn phẩm
Bản tin Bảo hiểm tiền gửi số 72 Quý II năm 2026
Bản tin Bảo hiểm tiền gửi số 71 Quý I năm 2026
	Bản tin Bảo hiểm tiền gửi số 70 Quý IV năm 2025
Bản tin Bảo hiểm tiền gửi số 69 Quý III năm 2025
Annual Report 2024
Bản tin Bảo hiểm tiền gửi số 68 Quý II năm 2025
Bản tin Bảo hiểm tiền gửi số 67 Quý I năm 2025
	Bản tin Bảo hiểm tiền gửi số 66 Quý IV năm 2024
Bản tin Bảo hiểm tiền gửi số 65 Quý III năm 2024
Annual Report 2023
Bản tin Bảo hiểm tiền gửi số 64 Quý II năm 2024
	Bản tin Bảo hiểm tiền gửi số 63 Quý I năm 2024
Bản tin Bảo hiểm tiền gửi số 62 Quý IV năm 2023
Annual Report 2022
Bản tin Bảo hiểm tiền gửi  số 61 Quý III năm 2023
 Bản tin Bảo hiểm tiền gửi  số 60 Quý II năm 2023
Bản tin Bảo hiểm tiền gửi  số 59 Quý I năm 2023
Bản tin bảo hiểm tiền gửi số 58 - Quý IV năm 2022
Bản tin bảo hiểm tiền gửi số 57 - Quý III năm 2022
Bản tin bảo hiểm tiền gửi số 56 - Quý II năm 2022

Chịu trách nhiệm nội dung website: ThS. Đặng Duy Cường

©Bản quyền 2022 được bảo lưu bởi Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam

Lô D20, đường Tôn Thất Thuyết, phường Cầu Giấy, TP. Hà Nội.
(84-24)3974 2886
banbientap@div.gov.vn
  • Giới thiệu
    • Thông điệp của Chủ tịch Hội đồng quản trị Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam
    • Tổng quan về BHTGVN
    • Chức năng, quyền và nghĩa vụ của Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam
    • Cơ cấu tổ chức
      • Ban lãnh đạo qua các thời kỳ
      • Ban lãnh đạo hiện nay
      • Sơ đồ tổ chức
      • Mạng lưới BHTGVN
  • Dành cho người gửi tiền
    • Quyền và nghĩa vụ của người được bảo hiểm tiền gửi
    • Mẫu chứng nhận tham gia bảo hiểm tiền gửi
    • Danh sách tổ chức tham gia BHTG
    • Thủ tục trả tiền bảo hiểm
  • Dành cho tổ chức tham gia BHTG
    • Biểu tượng tham gia bảo hiểm tiền gửi (Bản điện tử)
    • Thủ tục tham gia bảo hiểm tiền gửi
    • Quyền và nghĩa vụ của tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi
    • Hệ thống quản lý thu thập thông tin (ICM)
  • Thư viện
    • Video
    • Văn bản
      • Văn bản pháp luật về BHTG
      • Văn bản liên quan
      • Văn bản do BHTGVN ban hành
  • Thông tin báo chí
  • Ấn phẩm
    • Bản tin bảo hiểm tiền gửi
    • Báo cáo thường niên
    • Ấn phẩm khác
  • Liên hệ